Previous Page  47 / 124 Next Page
Information
Show Menu
Previous Page 47 / 124 Next Page
Page Background

Kafli 2 • Föll

45

2.10

Einn daginn var verðið á eplum 760 kr. kílóið.

a

Útskýrðu hvers vegna verðið á eplum er í réttu hlutfalli við fjölda

kílóa af eplum sem keypt eru.

b

Láttu

x

tákna fjölda kílóa af eplum sem keypt eru. Verðið á

x

kílóum

er

V

(

x

). Skráðu fallstæðuna fyrir

V

(

x

).

c

Teiknaðu graf fallsins V í hnitakerfi.

d

Reiknaðu út verðið á 3,5 kg af eplum.

e

Hve mörg kíló af eplum getur þú keypt fyrir 1000 kr.?

2.11

Kannaðu hvort verðið á súkkulaðinu sé í réttu hlutfalli við þyngdina.

Minna súkkulaðið vegur 44 g og kostar 460 kr. Stærra súkkulaðið vegur

85 g og kostar 780 kr.

2.12

Ásta kaupir 5,5 m af borða eins og þeim sem er á myndinni.

Hún borgar 880 kr.

a

Búðu til fallstæðu fyrir hvað

x

metrar af borðanum kosta.

b

Útskýrðu hvers vegna verðið á borðanum er í

réttu hlutfalli við lengd hans í metrum.

c

Hve langan borða fær maður fyrir 400 kr.?

460 kr.

44 g

780 kr.

85 g

760 kr./kg